Sự kiện nổi bật
giá xăng
nắng nóng
năng lượng tái tạo
Abe Shinzo
nghi phạm bắn shinzo abe
Tìm kiếm

Ngân hàng phá sản thì người gửi tiết kiệm có bị mất tiền?

Gửi tiền tiết kiệm trong ngân hàng, khi ngân hàng phá sản thì có bị mất tiền không?

Hỏi:

Tôi gửi tiền tiết kiệm trong ngân hàng, khi ngân hàng phá sản thì tôi có bị mất tiền không?

Trả lời:

Hoạt động của các tổ chức tín dụng chịu sự giám sát chặt chẽ của Ngân hàng Nhà nước. Ngân hàng Nhà nước được Chính phủ giao bảo đảm an toàn hoạt động ngân hàng và hệ thống các tổ chức tín dụng; bảo đảm sự an toàn, hiệu quả của hệ thống thanh toán quốc gia.

Ngân hàng Nhà nước có quyền quyết định áp dụng biện pháp xử lý đặc biệt đối với các tổ chức tín dụng vi phạm nghiêm trọng các quy định của pháp luật về tiền tệ và ngân hàng, gặp khó khăn về tài chính, có nguy cơ gây mất an toàn cho hệ thống ngân hàng, gồm mua cổ phần của tổ chức tín dụng; đình chỉ, tạm đình chỉ, miễn nhiệm chức vụ người quản lý, người điều hành của tổ chức tín dụng; quyết định sáp nhập, hợp nhất, giải thể tổ chức tín dụng; đặt tổ chức tín dụng vào tình trạng kiểm soát đặc biệt; thực hiện nhiệm vụ, quyền hạn của mình theo quy định của pháp luật về phá sản đối với tổ chức tín dụng.

          Tuy nhiên, khi ngân hàng rơi vào tình trạng phá sản thì sẽ giải quyết việc phá sản theo quy định của pháp luật về phá sản. Cụ thể, Điều 155 Luật các Tổ chức tín dụng năm 2010 và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật các Tổ chức tín dụng năm 2017 quy định về vấn đề phá sản tổ chức tín dụng:

1/ Sau khi Ngân hàng Nhà nước có văn bản chấm dứt kiểm soát đặc biệt hoặc văn bản chấm dứt áp dụng hoặc văn bản không áp dụng các biện pháp phục hồi khả năng thanh toán mà tổ chức tín dụng vẫn lâm vào tình trạng phá sản, thì tổ chức tín dụng đó phải làm đơn yêu cầu Tòa án mở thủ tục giải quyết yêu cầu tuyên bố phá sản theo quy định của pháp luật về phá sản.

2/ Khi nhận được yêu cầu mở thủ tục phá sản tổ chức tín dụng theo quy định tại khoản 1 Điều này, Tòa án mở thủ tục giải quyết yêu cầu tuyên bố phá sản và áp dụng ngay thủ tục thanh lý tài sản của tổ chức tín dụng theo quy định của pháp luật về phá sản.

3/ Sau khi Thẩm phán chỉ định Quản tài viên hoặc doanh nghiệp quản lý, thanh lý tài sản, Ngân hàng Nhà nước thu hồi giấy phép của tổ chức tín dụng.

Tuy nhiên, theo Điều 6 Luật Bảo hiểm tiền gửi năm 2012 quy định về tham gia bảo hiểm tiền gửi: Tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được nhận tiền gửi của cá nhân phải tham gia bảo hiểm tiền gửi, trừ Ngân hàng chính sách.

Bảo hiểm tiền gửi là sự bảo đảm hoàn trả tiền gửi cho người được bảo hiểm tiền gửi trong hạn mức trả tiền bảo hiểm khi tổ chức tham gia bảo hiểm tiền gửi lâm vào tình trạng mất khả năng chi trả tiền gửi cho người gửi tiền hoặc phá sản.

Quyết định số 32/2021/QĐ-TTg ngày 20/10/2021 quy định về hạn mức trả tiền bảo hiểm. Cụ thể, Điều 3 của quyết định này quy định: Số tiền tối đa tổ chức bảo hiểm tiền gửi trả cho tất cả các khoản tiền gửi được bảo hiểm theo quy định của Luật Bảo hiểm tiền gửi (gồm cả gốc và lãi) của một người tại một tổ chức tham gia bảo hiểm tiền gửi khi phát sinh nghĩa vụ trả tiền bảo hiểm là 125 triệu đồng.

Như vậy, nếu ngân hàng phá sản thì người gửi tiền sẽ được bảo hiểm chi trả tối đa 125 triệu đồng. Bên cạnh việc nhận tiền bảo hiểm, người gửi còn có thể được nhận tiền đền bù từ hoạt động thanh lý tài sản của ngân hàng phá sản.

Tuy nhiên, theo quy định của Luật phá sản, các tài sản còn lại của ngân hàng khi phá sản sẽ được ưu tiên chi trả lần lượt cho các đối tượng lần lượt như sau: Chi phí phá sản; Khoản nợ lương, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế và các quyền lợi của người lao động, các khoản tiền gửi.

Luật sư Quang Trung

Nhận xét

Nội quy: Nhận xét có tối thiểu 3 ký tự.

0 nhận xét

Bài viết cùng chuyên mục

Có được đi làm khi bị cấm đi khỏi nơi cư trú không?

Hỏi: Tôi đang cư trú tại quận Bình Thạnh, TP.HCM, cơ quan làm việc tại Quận 3. Hiện tôi đang bị Tòa án áp dụng biện pháp cấm đi khỏi nơi cư trú. Vậy, cho hỏi tôi có thể tiếp tục đi làm được không? ...

Quy định của pháp luật về áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời và mức đóng tiền bảo đảm?

Hỏi: Quá trình khởi kiện tại Tòa án, biện pháp khẩn cấp tạm thời (BPKCTT) là một công cụ mà các bên tranh chấp được sử dụng để bảo vệ các quyền và lợi ích của mình một cách tạm thời cho đến khi vụ ...

Khi nào có thể mời người bào chữa tham gia vụ án hình sự và thủ tục thực hiện?

Hỏi: Xin cho biết người bị buộc tội có thể mời người bào chữa tham gia vụ án hình sự từ khi nào và thủ tục mời ra sao?

Làm gì khi chuyển khoản nhầm cho người khác, người nhận không trả lại?

Hỏi: Tôi đã chuyển khoản một số tiền cho em tôi nhưng nhầm vào tài khoản của người khác nên đã khiếu nại lên ngân hàng. Ngân hàng thông báo người nhận nhầm không muốn trả số tiền đó. Vậy giờ tôi cần phải làm ...

Hộ chiếu phổ thông mẫu cũ được cấp trước ngày 01/7/2022 có phải làm lại theo mẫu mới không?

Hỏi: Từ 01/7/2022, công dân Việt Nam bắt đầu được cấp hộ chiếu phổ thông không gắn chíp điện tử theo mẫu mới. Vậy so với mẫu cũ thì hộ chiếu phổ thông không gắn chíp điện tử theo mẫu mới có gì khác? Ngoài ...

Thao túng thị trường chứng khoán có thể bị phạt tù

Hỏi: Hiện nay, chứng khoán đang ngày càng trở nên quen thuộc và thu hút nhiều người đầu tư. Lợi dụng điều đó, một số đối tượng đã thực hiện hành vi thao túng hoạt động giao dịch trên thị trường chứng khoán. Vậy cụ ...

Quy định của pháp luật về xử lý đối với hành vi đưa, nhận hối lộ

Hỏi: Xin cho biết thế nào là hành vi đưa, nhận hối lộ? Quy định của pháp luật về xử lý đối với hành vi đưa, nhận hối lộ?

Nhận diện hành vi quấy rối tình dục tại nơi làm việc và chế tài xử lý

Hỏi: Thế nào được coi là hành vi quấy rối tình dục tại nơi làm việc, hành vi đó bị xử lý như thế nào?

Hợp đồng chuyển nhượng đất khai giá thấp hơn thực tế bị xử lý thế nào?

Hỏi: Tôi chuẩn bị làm thủ tục nhận chuyển nhượng đất, chủ đất yêu cầu tôi ghi giá bán trong hợp đồng thấp hơn giá thực tế tôi mua để chịu thuế thấp. Cho tôi hỏi khai giá thấp có vi phạm pháp luật?

Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp

Xin cho biết quyền, nghĩa vụ và trách nhiệm của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp?