Thứ Hai, 09/12/2019

Điều khiển xe máy bật đèn chiếu sáng ban ngày, có bị phạt?

19/03/2017 23:08

Thỉnh thoảng trên đường tôi bắt gặp một vài người đi xe máy bật đèn xe chiếu sáng dù là ban ngày. Vậy trường hợp này có bị xử phạt không?

Không điều khoản nào quy định việc cấm hoặc không cho phép điều khiển xe máy trên đường bật đèn chiếu sáng vào ban ngày. Ảnh minh họa

Trả lời:

Về câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau: Theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì không có chế tài xử phạt đối với hành vi điều khiển xe máy bật đèn chiếu sáng ban ngày.

Theo Điều 53 Luật Giao thông đường bộ quy định về điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới chỉ có quy định: Có đủ đèn chiếu sáng gần và xa, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu. Ngoài ra không điều khoản nào quy định việc cấm hoặc không cho phép điều khiển xe máy trên đường bật đèn chiếu sáng vào ban ngày.

Vì vậy, không có căn cứ để xử phạt hành vi điều khiển xe máy bật đèn chiếu sáng vào ban ngày.

BBT