Chủ Nhật, 15/09/2019

Ai được rút tiền trong tài khoản ngân hàng của người đã mất?

10/12/2018 19:33

Vợ tôi mới mất mà tài khoản ngân hàng có hơn 500 triệu đồng song không ai trong gia đình biết mật khẩu. Tôi làm giấy báo tử và mang cùng với giấy đăng ký kết hôn đến ngân hàng nhưng họ không cho nhận lại tiền. Giờ tôi phải làm sao? (Đức Thành)

Vợ tôi mới mất mà tài khoản ngân hàng có hơn 500 triệu đồng song không ai trong gia đình biết mật khẩu. Tôi làm giấy báo tử và mang cùng với giấy đăng ký kết hôn đến ngân hàng nhưng họ không cho nhận lại tiền. Giờ tôi phải làm sao? (Đức Thành)
 
Luật sư trả lời:
 
Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:
 
1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau
 
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
 
b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
 
c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
 
2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
 
3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.
 
Như vậy, nếu bố, mẹ vợ đã mất, bạn và con bạn (nếu có) thuộc hàng thừa kế thứ nhất và được hưởng thừa kế hợp pháp.
 
Để rút được tiền trong tài khoản ngân hàng, bạn phải làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế của vợ.
 
Bạn cần liên hệ với tổ chức công chứng ở địa phương và xuất trình những giấy tờ sau để làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế của vợ: giấy chứng tử của vợ; giấy chứng nhận đăng ký kết hôn; giấy tờ tùy thân của bạn (CMND, hộ khẩu); văn bản khai nhận di sản ( có công chứng, chứng thực)...
Luật sư, Thạc sĩ Phạm Thanh Bình Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội.