Thứ Tư, 13/11/2019

Lãi suất 5%/tháng, tôi có phạm tội cho vay nặng lãi không?

06/11/2019 09:54

Vợ chồng bà Mến, ông Thịnh là hàng xóm của tôi và có hỏi vay nợ tôi. Trong các khoản vay có khoản nợ 500 triệu đồng hỏi vay ngày 19/12/2018 âm lịch, lãi suất thỏa thuận là 5%/tháng. Xin hỏi: Với lãi suất 5%/tháng, tôi có phạm tội cho vay nặng lãi không?

Bà Nguyễn Thị Bé Tư (địa chỉ: ấp Mỹ Hòa, xã Mỹ Tú, huyện Mỹ Tú, tỉnh Sóc Trăng) có đơn thư và hồ sơ gửi cho luật sư nhờ tư vấn pháp luật. Trong đơn thư, bà trình bày như sau:

Nguyên trước đây, vợ chồng bà Mến, ông Thịnh là hàng xóm của tôi. Trong thời gian năm 2018 và năm 2019 âm lịch, vợ chồng bà Mến, ông Thịnh hỏi vay tiền của tôi rất nhiều lần để kinh doanh. Lúc nào tôi có tiền thì tôi cho vay, lúc không có thì tôi hỏi mượn của người khác cho bà Mến, ông Thịnh vay lại, vì là chổ hàng xóm quen nhau lâu năm, thân thiết nên tôi giúp đỡ bà Mến, ông Thịnh.

Trong nhiều khoản nợ, có khoản nợ 500 triệu đồng hỏi vay ngày 19/12/2018 âm lịch, lãi suất thỏa thuận là 5%/tháng. Đây là khoản nợ mà tôi hỏi mượn tiền của người quen cho bà Mến, ông Thịnh vay. Mỗi lần mượn tiền thì bà Mến có ghi vào sổ mượn nợ của tôi, khi bà Mến trả nợ thì tôi với bà Mến đối chiếu sổ mượn nợ, trả khoản vay nào thì ghi chữ rồi (R) vào chính khoản vay đó.

Đối với khoản vay ngày 19/12/2018, bà bà Mến, ông Thịnh hẹn đến tháng 6 năm 2019 âm lịch mới trả. Khoản vay này bà Mến, ông Thịnh đóng lãi đến tháng 3 năm 2019. Đến tháng 4 năm 2019 bà Mến không đóng mà qua đến tháng 5 năm 2019 thì bà Mến đóng lãi 02 tháng (tháng 04 và tháng 05).

Nay đến hẹn trả nợ thì bà Mến không trả khoản vay này mà nói là đã trả vào tháng 3 năm 2019 rồi. Tôi đưa sổ ghi nợ cho bà Mến xem để đối chiếu thì bà Mến né tránh, không hợp tác.

Hỏi: Vậy tôi phải làm gì để đòi lại số tiền trên? Với mức lãi suất 5%/tháng thì tôi có phạm tội cho vay nặng lãi hay không?

Luật sư trả lời:

Theo nội dung đơn thư và hồ sơ bà Nguyễn Thị Bé Tư cung cấp, luật sư xin trao đổi với bà như sau:

Thứ nhất, nếu tình tiết vụ việc đúng như bà nói và có chứng cứ thể hiện bà có cho bà Mến, ông Thịnh vay số tiền 500 triệu đồng. Nay đến hạn trả nợ mà bà Mến, ông Thịnh né tránh không trả, thì quyền lợi của bà đã bị xâm phạm và được pháp luật bảo vệ.

Căn cứ khoản 3, Điều 26; điểm a, khoản 1, Điều 35; điểm a, khoản 1, Điều 39 và Điều 186 BLTTDS năm 2015, bà có quyền làm đơn khởi kiện gửi đến Tòa án nhân dân huyện Mỹ Tú, tỉnh Sóc Trăng để được giải quyết vụ việc của bà.

Thứ hai, với mức lãi suất 5%/tháng mà bà cho bà Mến, ông Thịnh vay là vượt mức lãi suất cho phép của pháp luật. Cụ thể, theo quy định tại khoản 1, Điều 468 BLDS 2015 quy định về mức lãi suất vay không quá 20%/năm (tương đương 1,66%/tháng).

Tuy nhiên, với mức lãi suất 5%/tháng vẫn chưa vi phạm về tội cho vay lãi nặng theo quy định tại Điều 201 BLHS hiện hành.

Điều 201. Tội cho vay lãi nặng trong giao dịch dân sự

1. Người nào trong giao dịch dân sự mà cho vay với lãi suất gấp 05 lần trở lên của mức lãi suất cao nhất quy định trong Bộ luật Dân sự, thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

2. Phạm tội mà thu lợi bất chính 100.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Luật sư tư vấn: Luật sư Trần Văn Sĩ, Giám đốc công ty Luật TNHH STDT, Đoàn luật sư TP.Cần Thơ

Email: vpls.chusi@gmail.com

Luật sư Trần Văn Sĩ