Thứ Tư, 17/7/2019

Vận chuyển lợn mắc bệnh dịch từ vùng dịch ra ngoài có bị phạt không?

28/6/2019 12:30 UTC+7
(CLXH) - Hiện nay dịch bệnh tả lợn châu Phi đang bùng phát và lây lan rất nhanh. Nếu trong trong trường hợp phát hiện người có hành vi vận chuyển lợn mắc bệnh dịch từ vùng dịch ra ngoài thì có bị xử phạt không?

Trả lời:

Để tích cực phòng tránh dịch bệnh lây lan rộng thì trước hết khi phát hiện dịch bệnh các hộ gia đình chăn nuôi phải thông báo ngay đến chính quyền địa phương để có phương án khống chế và kiểm soát dịch bệnh tránh lây lan ra các địa phương khác.

Pháp luật quy định tại Khoản 4 Điều 5 Nghị định 90/2017/NĐ-CP “4. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Tiêu hủy không đúng quy định hoặc không tiêu hủy động vật mắc bệnh, chết, sản phẩm động vật mang mầm bệnh thuộc diện phải tiêu hủy theo quy định của pháp luật;.”

Luật sư Trương Quốc Hòe, Trưởng VPLS  Interla

Theo đó, việc đào hố tiêu hủy phải theo đúng khuyến cáo của Tổ chức Thú y Thế giới (OIE) sâu 3m và nên sử dụng vôi cục và khu chôn lấp phải đảm bảo xa nguồn nước chung, xa khu dân cư và phải được kiểm soát đặc biệt nghiêm ngặt. …

Nếu trong trường hợp phát hiện người có hành vi vận chuyển lợn chết ra khỏi vòng dịch thì có thể bị xử phạt hành chính từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng theo quy định tại Khoản 5 Điều 5 Nghị định 90/2017/NĐ-CP quy định về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thú y: “5. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi vận chuyển động vật mắc bệnh, sản phẩm hoặc chất thải của động vật mang mầm bệnh truyền nhiễm nguy hiểm đang được công bố ra khỏi vùng có dịch khi không được phép của cơ quan quản lý chuyên ngành thú y có thẩm quyền. Ngoài ra người vận chuyển sẽ bị tịch thu, tiêu hủy xác lợn, xe chở lợn cũng phải xử lý tiêu độc trước khi lưu thông trở lại để tránh lây lan dịch bệnh.

Cũng theo Nghị định 90/2017/NĐ-CP quy định tại Điểm a Khoản 7 Điều 7 thì Hành vi giết mổ lợn, mua bán thịt lợn bị dịch bệnh sẽ bị xử lý như sau:

“7. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Giết mổ, mua bán động vật mắc bệnh, có dấu hiệu mắc bệnh, động vật chết, sản phẩm động vật mang mầm bệnh thuộc Danh mục bệnh động vật phải công bố dịch;…”

Ngoài ra đối với hành vi sử dụng động vật chết do bệnh, dịch bệnh hoặc chết không rõ nguyên nhân, bị tiêu hủy để sản xuất, kinh doanh thực phẩm thì tùy theo tính chất mức độ vi phạm mà có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo Khoản 4 Điều 4 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm với mức phạt tiền từ 80 triệu đồng đến 100 triệu đồng. Hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội “Vi phạm quy định về vệ sinh an toàn thực phẩm” theo Điều 317 Bộ luật Hình sự 2015 đã sửa đổi, bổ sung năm 2017 với khung hình phạt cao nhất của tội này lên đến 20 năm tù giam. Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Bạn đang đọc bài viết: Vận chuyển lợn mắc bệnh dịch từ vùng dịch ra ngoài có bị phạt không? của Báo điện tử Công lý Xã hội. Mọi thông tin chia sẻ, phản hồi xin gửi về hòm thư: banthukyclxh@gmail.com, Hotline 0243.8247204 - 0973.879999

Ban biên tập