Thứ Bảy, 15/12/2018

Tính phí đường bộ thế nào đối với xe công thanh lý?

24/9/2018 10:23 UTC+7
Trong trường hợp mua xe ô tô thanh lý của Nhà nước, xe biển xanh, nhưng đã ngừng lưu hành và hết đăng kiểm 5 năm, có hoá đơn và hợp đồng thanh lý đầy đủ thì có bị truy thu phí đường bộ không?

Về vấn đề này, Bộ Giao thông vận tải trả lời như sau:

Với trường hợp mua xe thanh lý của cơ quan Nhà nước, biển xanh, đã ngừng lưu hành, hết đăng kiểm 5 năm, thì chưa có quy định cụ về trường hợp này.

Tuy nhiên, theo Khoản 2, Điều 1 Thông tư 293/2016/TT-BTC ngày 15/11/2016 của Bộ Tài chính quy định:

“2. Xe ô tô quy định tại Khoản 1 Điều này không chịu phí sử dụng đường bộ trong các trường hợp sau:

a) Bị huỷ hoại do tai nạn hoặc thiên tai.

b) Bị tịch thu hoặc bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe.

c) Bị tai nạn đến mức không thể tiếp tục lưu hành phải sửa chữa từ 30 ngày trở lên.

d) Xe kinh doanh vận tải thuộc các hợp tác xã, doanh nghiệp kinh doanh vận tải tạm dừng lưu hành liên tục từ 30 ngày trở lên.

đ) Xe ô tô không tham gia giao thông, không sử dụng đường thuộc hệ thống giao thông đường bộ, chỉ sử dụng trong phạm vi đất thuộc quản lý của doanh nghiệp, hợp tác xã như: Nhà ga, cảng, khu khai thác khoáng sản, nông, lâm nghiệp và xe ô tô dùng để sát hạch của tổ chức đào tạo dạy nghề lái xe.

e) Xe ô tô đăng ký, đăng kiểm tại Việt Nam nhưng hoạt động tại nước ngoài liên tục từ 30 ngày trở lên.

g) Xe ô tô bị mất trộm trong thời gian từ 30 ngày trở lên”.

Tại Điểm a6, Tiết a, Khoản 1, Điều 6 Thông tư 293/2016/TT-BTC quy định: “Đối với các xe bị tịch thu sau đó được bán phát mại, thanh lý bởi các ngân hàng hoặc tổ chức bán đấu giá tài sản thì thời điểm tính phí sử dụng đường bộ được tính kể từ thời điểm xe đi đăng kiểm để lưu hành.

Trường hợp xe bán thanh lý, phát mại đã nộp phí qua thời điểm đi đăng kiểm lại để lưu hành thì chủ phương tiện nộp phí tính từ thời điểm nối tiếp theo kỳ hạn đã nộp phí của chu kỳ trước”.

Như vậy, căn cứ vào tình hình thực tế, có thể vận dụng tương tự như trường hợp xe bị tịch thu sau đó được bán phát mại, thanh lý bởi các ngân hàng hoặc tổ chức bán đấu giá tài sản, chủ phương tiện sẽ chịu phí sử dụng đường bộ tính từ thời điểm xe đi đăng kiểm để lưu hành.

 

Bạn đang đọc bài viết Tính phí đường bộ thế nào đối với xe công thanh lý? của Báo điện tử Công lý Xã hội. Mọi thông tin chia sẻ, phản hồi xin gửi về hòm thư conglyxahoidientu@gmail.com, Hotline 096.535.2929

PV (TH)