Thứ Tư, 21/11/2018

Tiền thưởng theo doanh số có phải đóng BHXH?

22/8/2018 10:38 UTC+7
Công ty có chính sách nhân viên bán được hàng đạt chỉ tiêu sẽ được thưởng theo sản lượng, phần thưởng doanh số này có phải đóng BHXH bắt buộc không?
Bà Nguyễn Thị Nguyệt (tỉnh Hải Dương) là kế toán của Công ty thương mại phân phối thuốc thú y, thủy sản. Công ty chuẩn bị thực hiện chính sách mới, nhân viên bán được hàng đạt chỉ tiêu sẽ được thưởng theo sản lượng. Bà Nguyệt hỏi, phần thưởng doanh số này có phải đóng BHXH bắt buộc không?
 
Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội tỉnh Hải Dương trả lời như sau:
 
Tiền lương do đơn vị sử dụng lao động quyết định từ ngày 1/1/2018: Tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc là mức lương, phụ cấp lương và các khaonr bổ sung khác theo quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 4 của Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH, cụ thể như sau:
 
Mức tiền lương, tiền công: Theo thỏa thuận ghi trên Hợp đồng lao động nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng tại thời điểm đóng BHXH đối với người lao động làm công việc hoặc chức danh giản đơn nhất trong điều kiện lao động bình thường.
 
Các loại phụ cấp lương phải đóng BHXH: Phụ cấp chức danh; Phụ cấp khu vực; Phụ cấp nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; Phụ cấp trách nhiệm; Phụ cấp thâm niên; Phụ cấp lưu động; Phụ cấp thu hút và các phụ cấp có tính chất tương tự.
 
Các khoản bổ sung khác phải đóng BHXH: Chỉ những khoản được xác định cùng với tiền lương, có tính ổn định sẽ được làm căn cứ tính đóng BHXH. Với các khoản bổ sung khác không xác định được ngay với mức lương và phụ thuộc vào kết quả lao động thì không tính đóng BHXH.
 
Các khoản chế độ và phúc lợi không phải đóng BHXH: Tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 của Bộ luật Lao động, tiền thưởng sáng kiến; Tiền ăn giữa ca; các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ; hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết, người lao động có người thân kết hôn, sinh nhật của người lao động, trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác ghi thành mục riêng trong Hợp đồng lao động theo Khoản 11 Điều 4 của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP.
 
Đối chiếu với các quy định trên thì khoản tiền thưởng theo doanh số không làm căn cứ đóng BHXH bắt buộc.
 
Bạn đang đọc bài viết Tiền thưởng theo doanh số có phải đóng BHXH? của Báo điện tử Công lý Xã hội. Mọi thông tin chia sẻ, phản hồi xin gửi về hòm thư conglyxahoidientu@gmail.com, Hotline 096.535.2929

Theo Báo Chính phủ