Thứ Ba, 24/4/2018

Không giao cấu vẫn có thể phạm tội hiếp dâm từ 1/1/2018

27/12/2017 09:49 UTC+7
(CLXH) - Bạn tôi dùng vũ lực nhằm ép chị hàng xóm phải quan hệ tình dục, nhưng chưa kịp thực hiện thì nạn nhân thoát được. Bạn tôi có bị xử lý về tội hiếp dâm?
Câu hỏi trên của độc giả Phùng Đình Mạnh ở Lào Cai được luật sư tư vấn như sau:
 
Theo luật sư Hoàng Trọng Giáp (Đoàn Luật sư Hà Nội), trước đây trong Bộ luật hình sự (BLHS) 1999, tội hiếp dâm được quy định tại Điều 111 chỉ có khái niệm giao cấu.
 
Tuy nhiên, tại Điều 141 BLHS 2015 (có hiệu lực thi hành từ 1/1/2018), hành vi hiếp dâm có thêm khái niệm "quan hệ tình dục khác" (tức có thể bằng miệng, hậu môn...).
 
Luật sư lý giải, tội hiếp dâm được xem là tội phạm có cấu thành hình thức.
 
Do đó, việc đánh giá tội phạm đã hoàn thành việc giao cấu hay chưa không phải là yếu tố để định tội danh.
 
Chỉ cần người nào có hành vi dùng vũ lực, hay đe doạ dùng vũ lực để thực hiện hành vi giao cấu, hoặc hành vi quan hệ tình dục khác (bằng miệng, hậu môn,...) với nạn nhân là tội phạm đã hình thành.
 
Tội này không bắt buộc người phạm tội phải thực hiện xong hành vi giao cấu với nạn nhân mới bị quy kết.
 
Theo luật sư Giáp, tình huống người đàn ông dùng sức mạnh đẩy ngã chị hàng xóm để giao cấu, khi chưa kịp giao cấu thì nạn nhân thoát được đã hình thành tội Hiếp dâm (theo Điều 141) mặc dù anh này chưa giao cấu được. Việc người phụ nữ thoát được là ngoài ý muốn, mong muốn của kẻ phạm tội.
 
Điều luật mới cũng quy định, chủ thể tội hiếp dâm không chỉ bao gồm nam giới, nữ giới có hành vi này vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự.
 
Điều 141 BLHS 2015 (áp dụng từ 1/1/2018) quy định, người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân thì bị phạt tù từ 2-7 năm.
 
Người phạm tội còn có thể bị phạt đến 20 năm tù hoặc chung thân; cấm đảm nhiệm chức vụ, hành nghề tối đa 5 năm.
Bạn đang đọc bài viết Không giao cấu vẫn có thể phạm tội hiếp dâm từ 1/1/2018 của Báo điện tử Công lý Xã hội. Mọi thông tin chia sẻ, phản hồi xin gửi về hòm thư conglyxahoidientu@gmail.com, Hotline 096.535.2929

Hoàng Lam