Thứ Tư, 13/12/2017

Khi nào vợ chồng chung, riêng tên trong sổ đỏ?

27/11/2017 18:00 UTC+7
(CLXH) - Mảnh đất mới mua, chúng tôi muốn để tên cả vợ chồng nhưng cậu bạn nói chỉ cần đề tên một người thì "cũng như hai" vì đây là tài sản chung.
Tôi không hiểu cách giải thích của bạn mình có đúng hay không. Song thực tế tôi lo ngại nếu để tên một người sau này sẽ gặp rắc rối pháp lý trong việc phân chia, tất nhiên đây là điều không mong muốn song vẫn phải lường đến.
 
Tôi muốn hỏi khi nào sổ đỏ mang tên chung vợ chồng? Khi nào vợ, chồng được quyền đứng tên riêng trong sổ đỏ?
 
Luật sư tư vấn: Theo khoản 1 Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.
 
Khoản 1 Điều 34 quy định trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng thì giấy chứng nhận quyền sở hữu, giấy chứng nhận quyền sử dụng phải ghi tên cả hai vợ chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.
 
Khoản 4 Điều 98 Luật Đất đai năm 2013 cũng quy định: Trường hợp quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng thì phải ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, trừ trường hợp vợ và chồng có thỏa thuận ghi tên một người.
 
Trường hợp quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng mà Giấy chứng nhận đã cấp chỉ ghi họ, tên của vợ hoặc chồng thì được cấp đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất để ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng, nếu có yêu cầu.
 
Như vậy, khi quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền là tài sản chung của vợ chồng thì giấy chứng nhận (“sổ đỏ”) ghi tên chung của cả vợ và chồng. Trường hợp chỉ ghi tên một người là do thỏa thuận của vợ chồng theo quy định tại Khoản 4 Điều 98 của Luật đất đai. Nếu vợ hoặc chồng từ chối sở hữu đất thì mặc định toàn quyền sở hữu thuộc về người còn lại.
Bạn đang đọc bài viết Khi nào vợ chồng chung, riêng tên trong sổ đỏ? của Báo điện tử Công lý Xã hội. Mọi thông tin chia sẻ, phản hồi xin gửi về hòm thư conglyxahoidientu@gmail.com, Hotline 096.535.2929

Luật sư Kiều Anh Vũ