Thứ Hai, 15/10/2018

Giá điện ở nhà trọ được quy định tính thế nào?

31/5/2018 14:36 UTC+7
(CLXH) - Tôi là sinh viên năm nhất, đang thuê trọ ở gần trường và hàng tháng phải đóng tiền với mức 5.000 đồng một số điện. (Nguyễn Hoàng)
Tôi xin hỏi đối với khu nhà trọ, giá điện được tính như thế nào? Việc thu giá điện cao có bị xử phạt không?
 
Luật sư trả lời
 
Điểm c khoản 4 Điều 10 Thông tư 16/2014/TT-BTC ngày 29/5/2016 quy định về thực hiện bán giá điện, giá bán lẻ điện sinh hoạt đối với sinh viên, người lao động thuê nhà (không phải là một hộ gia đình) được áp dụng như sau:
 
- Bên bán điện có trách nhiệm thông báo công khai và cấp định mức cho chủ nhà căn cứ vào sổ tạm trú hoặc chứng từ xác nhận tạm trú của cơ quan Công an quản lý địa bàn. Cứ 4 người được tính là một hộ sử dụng điện để tính số định mức áp dụng giá bán lẻ điện sinh hoạt. Cụ thể: Một người được tính là 1/4 định mức, 2 người được tính là 1/2 định mức, 3 người được tính là 3/4 định mức, 4 người được tính là một định mức;
 
- Đối với trường hợp cho sinh viên và người lao động thuê nhà đăng ký tạm trú từ 12 tháng trở lên, chủ nhà trực tiếp ký hợp đồng mua bán điện hoặc đại diện người lao động hoặc sinh viên thuê nhà ký kết hợp đồng mua bán điện (có cam kết thanh toán tiền điện của chủ nhà). Trường hợp thời hạn thuê nhà dưới 12 tháng, chủ nhà phải trực tiếp ký hợp đồng mua bán điện;
 
- Trường hợp người thuê nhà không ký hợp đồng trực tiếp với bên bán điện thì chủ nhà cho thuê có trách nhiệm thu tiền điện của người thuê nhà theo đúng giá bán lẻ điện trong hoá đơn tiền điện hàng tháng do đơn vị bán lẻ điện phát hành cộng thêm 10% cho tổn thất điện năng, chi phí chiếu sáng và bơm nước dùng chung;
 
- Khi có thay đổi về số người thuê nhà, chủ nhà cho thuê có trách nhiệm thông báo cho bên bán điện để điều chỉnh định mức tính toán tiền điện. Bên bán điện có quyền kiểm tra, yêu cầu bên mua điện xuất trình sổ đăng ký tạm trú hàng tháng để xác định số người tính số định mức khi tính toán hóa đơn tiền điện;
 
- Trường hợp không thể kê khai được số người thì áp dụng giá bán lẻ điện sinh hoạt của bậc 3: từ 101 đến 200 kWh cho toàn bộ sản lượng điện đo đếm được tại công tơ”.
 
Mức giá bán lẻ điện sinh hoạt
 
Theo Quyết định 4495/QĐ-BCT ngày 30/11/2017 quy định về giá bán điện, từ ngày 01/12/2017 mức giá bán lẻ điện sinh hoạt được tính như sau: bậc 1 cho kWh từ 0-50 có giá 1.285 đồng, bậc 2 cho kWh từ 51 đến 100 có giá 1.336 đồng, bậc 3 cho kWh từ 101 đến 200 có giá 1.450 đồng, bậc 4 cho kWh từ 201 đến 300 có giá 1.797 đồng, bậc 5 cho kWh từ 301 đến 400 có giá 2.035 đồng, bậc 6 cho kWh từ 401 trở lên có giá 2.120 đồng.
 
Như vậy, chủ nhà trọ có trách nhiệm thu tiền điện của người thuê nhà theo đúng giá bán lẻ điện trong hoá đơn tiền điện hàng tháng do công ty điện lực phát hành cộng thêm 10% cho tổn thất điện năng, chi phí chiếu sáng và bơm nước dùng chung.
 
Theo thông tin bạn cung cấp, chủ khu trọ tính giá bán điện 5.000 đồng/kWh là không đúng quy định pháp luật. Hành vi này có thể bị xử phạt hành chính từ 7.000.000 đến 10.000.000 đồng theo quy định tại khoản 6 Điều 12 Nghị định 134/2013/NĐ-CP ngày 17/10/2013 quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực điện lực, an toàn đập thủy điện, sử dụng năng lượng tiết kiệm và hiệu quả.
 
Cụ thể: Phạt tiền từ 7.000.000 đến 10.000.000 đồng đối với người cho thuê nhà thu tiền điện của người thuê nhà cao hơn giá quy định trong trường hợp mua điện theo giá bán lẻ điện để phục vụ mục đích sinh hoạt.
 
Luật sư, thạc sĩ Phạm Quốc Bảo
Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội.
 
Bạn đang đọc bài viết Giá điện ở nhà trọ được quy định tính thế nào? của Báo điện tử Công lý Xã hội. Mọi thông tin chia sẻ, phản hồi xin gửi về hòm thư conglyxahoidientu@gmail.com, Hotline 096.535.2929

Theo Vnexpress