Thứ Tư, 21/11/2018

Đề thi có phải là tài liệu tối mật của ngành giáo dục?

03/7/2018 11:10 UTC+7
(CLXH) - Nếu làm lộ các tài liệu liên quan kỳ thi trung học phổ thông quốc gia, bạn có thể bị quy kết phạm tội "cố ý làm lộ bí mật nhà nước".
Theo khoản 5 điều 1 Quyết định 59/2016/QĐ-TTg ngày 31/12/2016 về ban hành danh mục bí mật Nhà nước độ tối mật trong ngành giáo dục và đào tạo, danh mục bí mật nhà nước độ Tối mật trong ngành giáo dục và đào tạo gồm các tin, tài liệu thuộc phạm vi sau: đề thi chính thức, đề thi dự bị, đáp án, thang điểm bài thi, địa điểm ra đề thi, địa điểm sao in đề thi và các tài liệu liên quan đến các kỳ thi trung học phổ thông quốc gia, thi chọn học sinh giỏi các cấp, thi chọn đội tuyển Olympic quốc tế và khu vực, thi tốt nghiệp, thi tuyển sinh và thi hết môn các cấp học, bậc học, ngành học, trình độ đào tạo chưa công bố.
 
 
Ảnh minh họa
 
Người làm lộ đề thi trước hết đã vi phạm về quy chế thi và nếu là người có chức vụ, quyền hạn, người làm nhiệm vụ trong công tác thi thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự tội “Cố ý làm lộ bí mật Nhà nước” quy định tại điều 337 Bộ luật Hình sự.
 
1. Người nào cố ý làm lộ bí mật nhà nước, chiếm đoạt, mua bán hoặc tiêu hủy vật hoặc tài liệu bí mật nhà nước, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 110 của Bộ luật này, thì bị phạt tù 2-7 năm.
 
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù 5-10 năm:
 
a) Bí mật nhà nước thuộc độ tối mật;
 
b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;
 
c) Gây tổn hại về quốc phòng, an ninh, đối ngoại, kinh tế, văn hóa.
 
3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù 10-15 năm:
 
a) Có tổ chức;
 
b) Bí mật nhà nước thuộc độ tuyệt mật;
 
c) Phạm tội hai lần trở lên;
 
d) Gây tổn hại về chế độ chính trị, độc lập, chủ quyền, thống nhất và toàn vẹn lãnh thổ.
 
4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền 10-100 triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định 1-5 năm.
 
Theo quy định nói trên, tùy vào tính chất, hậu quả, mức độ nghiêm trọng của sự việc mà hành vi làm lộ đề thi có thể bị phạt tù 2-15 năm, ngoài ra người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10-100 triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định 1-5 năm.
 
Luật sư, Thạc sĩ Phạm Thanh Bình
Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội
Bạn đang đọc bài viết Đề thi có phải là tài liệu tối mật của ngành giáo dục? của Báo điện tử Công lý Xã hội. Mọi thông tin chia sẻ, phản hồi xin gửi về hòm thư conglyxahoidientu@gmail.com, Hotline 096.535.2929