Thứ Ba, 18/9/2018

Công ty có được quyền tự ý trừ lương nhân viên để làm từ thiện?

13/3/2018 10:44 UTC+7
(CLXH) - Sau mỗi đợt thiên tai, bão lụt, công ty tôi thường tự ý trừ một ngày lương của nhân viên để quyên góp. Công ty làm như vậy mà không hỏi ý kiến nhân viên thì có đúng không? Cách tính tiền lương bị trừ như thế nào, có lần tôi bị trừ đến 500.000 đồng?

Theo Điều 5 Nghị định số 94/2014/NĐ-CP về thành lập và quản lý Quỹ phòng, chống thiên tai, công dân Việt Nam từ đủ 18 tuổi đến hết tuổi lao động theo quy định của pháp luật về lao động đóng góp như sau:

a) Cán bộ, công chức, viên chức trong các cơ quan, tổ chức, lực lượng vũ trang hưởng lương, cán bộ quản lý trong các doanh nghiệp nhà nước đóng một ngày lương/người/năm theo mức lương cơ bản sau khi trừ các khoản thuế, bảo hiểm phải nộp;

b) Người lao động trong các doanh nghiệp đóng một ngày lương/người/năm theo mức lương tối thiểu vùng;

c) Người lao động khác, trừ các đối tượng đã được quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản này, đóng 15.000 đồng/người/năm.

Điều 6 Nghị định này quy định một số cá nhân sau đây được miễn đóng góp:

a) Thương binh, bệnh binh và những người được hưởng chính sách như thương binh;

b) Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng của liệt sỹ;

c) Quân nhân làm nghĩa vụ trong lực lượng vũ trang, hạ sĩ quan, chiến sĩ phục vụ có thời hạn trong Công an nhân dân đang hưởng phụ cấp sinh hoạt phí;

d) Sinh viên, học sinh đang theo học tập trung dài hạn tại các trường Đại học, Cao đẳng, Trung học, Dạy nghề;

đ) Người khuyết tật hoặc bị suy giảm khả năng lao động từ 21% trở lên; người mắc bệnh hiểm nghèo có chứng nhận của bệnh viện từ cấp huyện trở lên;

e) Người đang trong giai đoạn thất nghiệp hoặc không có việc làm từ 6 tháng trong 1 năm trở lên;

g) Thành viên hộ gia đình thuộc diện nghèo hoặc cận nghèo; thành viên thuộc hộ gia đình ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa; thành viên thuộc hộ gia đình bị thiệt hại do thiên tai, dịch bệnh, cháy nổ, tai nạn;

Như vậy, với quy định nói trên, doanh nghiệp có quyền trích thu một ngày lương để nộp vào Quỹ phòng, chống thiên tai mà không phải thỏa thuận với người lao động. Tuy nhiên, mức thu cụ thể đối với người lao động không được vượt quá mức thu tại Điều 5 nói trên, trừ trường hợp được người lao động tự nguyện đóng góp vượt mức.

Bạn đang đọc bài viết Công ty có được quyền tự ý trừ lương nhân viên để làm từ thiện? của Báo điện tử Công lý Xã hội. Mọi thông tin chia sẻ, phản hồi xin gửi về hòm thư conglyxahoidientu@gmail.com, Hotline 096.535.2929

LS Vũ Tiến Vinh